Last updated: 2 มี.ค. 2562 | 1520 จำนวนผู้เข้าชม |
หลายๆ คนที่กำลังคิดจะทำประกันรถยนต์ก็คงกำลังมองหาสิ่งที่คุ้มค่ามากที่สุดอยู่แน่นอนใช่มั้ยล่ะ เพราะประกันรถยนต์เนี่ยเงื่อนไขยิบย่อยเยอะมาก และแต่ละอย่างก็สามารถช่วยลดเบี้ยประกันให้เราได้ด้วย อย่างการติดกล้องหน้ารถเองก็จะช่วยประหยัดค่าประกันได้หลักพันทุกปี เป็นสิ่งที่คนขับรถทุกคนต้องมีเลย ใครที่ไม่มีกล้องติดรถไปหาซื้อได้ที่ ไรเซอร์ เลยครับ และหนึ่งในวิธียอดฮิตที่จะประหยัดไปได้อีกหลายพันบาทก็คือ การเลือกใช้ระหว่าง “ซ่อมอู่” กับ “ซ่อมศูนย์” เนี่ยแหละ ซึ่งทั้ง 2 อย่างนี้มันต่างกันยังไง และข้อดีข้อเสียจะมีอะไรบ้าง ไปชมกันเลย
ซ่อมศูนย์คืออะไร
ซ่อมศูนย์ เรียกอีกอย่างว่า ซ่อมห้าง ก็คือ การที่เราทำประกัน แล้วให้ประกันรับรองว่า ถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้น เราสามารถเอารถมาเข้าศูนย์ที่เราออกรถได้เลย
ข้อดีของซ่อมศูนย์
- มีอะไหล่พร้อมซ่อมได้เลย
- อะไหล่ที่เปลี่ยนเป็นของแท้ 100% มั่นใจได้ เพราะสั่งตรงจากโรงงาน
- เชื่อถือได้มากกว่าทั้งในการซ่อม และอะไหล่ที่นำมาเปลี่ยน เพราะช่างเป็นผู้มีประสบการณ์
- งานซ่อมจะเนี้ยบ ได้มาตรฐาน หมดปัญหาหลังซ่อม
ข้อเสียของซ่อมศูนย์
- ราคาเบี้ยประกันจะแพงกว่ากันมาก
- ใช้ระยะเวลาในการซ่อมนานกว่า เพราะต้องรอคิว และมีวิธีการที่เป็นลำดับขั้น
- บางพื้นที่ไม่มีศูนย์บริการ ทำให้ลำบากมากในการซ่อม
ซ่อมอู่คืออะไร
ทีนี้มาดูการซ่อมอู่กันบ้างครับ ซ่อมอู่ เรียกอีกอย่างว่า ซ่อมร้าน ซึ่งแบ่งได้เป็น 2 ประเภทนะ คือ อู่ที่อยู่ในเครือประกัน กับอู่นอกเครือประกัน ถ้าเป็นอู่ในเครือเนี่ย เวลาเราจะเคลมก็สามารถเอาใบเคลมมาส่งได้เลย ทางร้านก็จะไปคิดเงินกับบริษัทประกันเอง แต่ถ้าเป็นอู่ที่อยู่นอกเครือ เราต้องสำรองเงินออกไปก่อน แล้วเอาใบเสร็จมาเบิกกับบริษัทประกันทีหลัง
ข้อดีของซ่อมอู่
- ใกล้บ้าน คุยง่าย เดินทางสะดวก
- เบี้ยประกันถูกกว่ามาก
- มีตัวเลือกเยอะ
- เคลมไว ซ่อมไว วันสองวันก็ได้รถแล้ว
ข้อเสียของซ่อมอู่
- ถ้ามีปัญหาหลังซ่อมบางอู่ไม่รับผิดชอบ
- อาจโดนเปลี่ยนอะไหล่ปลอม หรือเอาของถูกมาซ่อม
- ถ้าร้านไม่ดี ไม่มีฝีมือ อาจได้งานไม่เนี้ยบกลับมา
ทั้งหมดนี้ก็เป็นความแตกต่างแบบคร่าวๆ ระหว่างซ่อมอู่ กับซ่อมศูนย์ ซึ่งจริงๆ แล้วมันก็ดีคนละแบบนั่นแหละครับ ขึ้นอยู่กับว่าเราซีเรียสในเรื่องไหนมากกว่ากัน ถ้าอยากได้ของดี งานเนี้ยบ ตรงนี้ก็ซ่อมศูนย์จบๆ ไป ถ้าอยากประหยัด แล้วมีร้านไว้ใจได้ ก็ซ่อมอู่ได้สบายๆ ตรงนี้ก็อย่าลืมไปตัดสินใจกันเอาเองนะครับ ไม่ต้องถามคนอื่นว่าแบบไหนดีกว่ากัน ให้เลือกตามสิ่งที่เราถนัด ที่เราสะดวกที่สุดจะดีกว่า
28 มิ.ย. 2567
25 เม.ย 2567
11 มิ.ย. 2567
24 พ.ย. 2566